Có được ngưng cưỡng chế khi tòa đang thụ lý vụ kiện?

Hỏi: 

Gia đình tôi bị xử phạt vi phạm hành chính, ngoài việc bị phạt tiền còn bị buộc phải tháo dỡ phần xây dựng bị cho là vi phạm. Gia đình tôi đã khởi kiện quyết định xử phạt lên tòa án và vụ việc đang trong quá trình giải quyết.

Tuy nhiên, gia đình tôi vừa nhận được thông báo cưỡng chế tháo dỡ phần xây dựng bị cho là vi phạm. Tôi muốn tạm dừng việc cưỡng chế để chờ kết quả giải quyết của tòa án có được không?

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Đà Giang, đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 66, Điều 68 Luật Tố tụng hành chính 2015 thì trong quá trình giải quyết vụ án, đương sự, người đại diện của đương sự có quyền yêu cầu tòa án đang giải quyết vụ án đó áp dụng một hoặc nhiều biện pháp khẩn cấp tạm thời. Trong đó có biện pháp “Tạm đình chỉ việc thi hành quyết định hành chính” để tạm thời giải quyết yêu cầu cấp bách của đương sự, bảo vệ chứng cứ, bảo toàn tình trạng hiện có tránh gây thiệt hại không thể khắc phục được, bảo đảm việc giải quyết vụ án hoặc việc thi hành án.

Như vậy, người khởi kiện có thể làm đơn yêu cầu áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời: Tạm đình chỉ việc thi hành quyết định hành chính để tòa án xem xét, quyết định.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi, bạn có thể tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ trực tiếp đến chúng tôi để được giải đáp: Công ty Luật Đà Giang - 028 6264 2494




14 trường hợp được luật sư bảo vệ miễn phí trong mọi hoàn cảnh

14 trường hợp được luật sư bảo vệ miễn phí trong mọi hoàn cảnh

Từ 1/1/2018, trẻ em, nghi can dưới 18 tuổi, người nghèo, nạn nhân bị bạo lực gia đình... sẽ được hỗ trợ pháp lý miễn phí. » Chi tiết





Những quyền riêng tư nào của trẻ em được pháp luật bảo vệ?

Những quyền riêng tư nào của trẻ em được pháp luật bảo vệ?

Luật Trẻ em năm 2016 có hiệu lực từ ngày 1/6 quy định trẻ em có quyền bất khả xâm phạm về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân và bí mật gia đình. » Chi tiết


Vắng mặt vợ hoặc chồng, tòa có xử cho ly hôn?

Vắng mặt vợ hoặc chồng, tòa có xử cho ly hôn?

Thuận tình ly hôn hoặc ly hôn theo yêu cầu của một bên được thực hiện tại tòa án có thẩm quyền. » Chi tiết

Không đổi CMND qua thẻ căn cước có bị phạt?

Không đổi CMND qua thẻ căn cước có bị phạt?

Theo quy định của pháp luật, CMND được cấp trước ngày Luật Căn cước công dân có hiệu lực (1-1-2016) vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định. Khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ căn cước công dân. » Chi tiết





















  • Công Ty Luật Đà Giang:
  • 452 Đường Minh Phụng, Phường 9, Quận 11, Tp. HCM
  • Điện thoại : 0914 171 739
  • Email : luatdagiang@gmail.com
  • Bản Đồ:
  • Copyright © Công Ty Luật Đà Giang - Designed by Viettech Corp ®